Bảo Lộc Hỏi chỗ bán cá rồng con size nhỏ các loại

Ai biết chỗ nào bán cá rồng con size nhỏ các loại chỉ mình với.thêm cá bể nhỏ luôn nha.tập chơi loại này mà ko bik chỗ bán cá con.ai biết hay bán thì chỉ mình nha.giá phải chăng nha

Ha long ngay chợ bảo lộc .moi tap choi thi kiem kim long choi la duoc roi dung choi ngan long mắt công nuoi

Là quán nào zay bạn.thuy cung hay thap bat la han.2 quan đó bán có to ko àh. Mình muốn mua con nhỏ thôi 12 cm đổ lại thôi.bạn bik giá cã thế nào ko. Cho mih it ý kien nha.tks ban

Gia ca thi ca ngan long khoang 400 .ca kim thi khoang 700toi 800 .thanh 1trieu2 .honng 1trieu7 toi 1.8 .nhung dong ca re nhat roi

Gia ca thi ca ngan long khoang 400 .ca kim thi khoang 700toi 800 .thanh 1trieu2 .honng 1trieu7 toi 1.8 .nhung dong ca re nhat roi
Nên mua ở SG ship về, giá chỉ bằng nửa nhiêu đây mà lựa chon thoải mái trong đàn, ở Hạ Long có mấy con thì lựa kiểu gì. Tiền ship cao lắm 100k.

Giờ bạn phải biêt nuôi cá gì loại cá rồng j. Chứ cá nhỏ thì thiếu gì nhưng quan trọng là loại cá rồng nào. Ngoài hạ long hôm bua cách đây 3 ngày minh qua. Bên đó có ngân long, kim long, hông long, thanh long, bối 24k. Ngta bán có giá hết luôn ấy. Cá đó toàn cá nhỏ. Dc co chac cá đó chưa dc 15cm nữa mà bạn nói cá lớn ko. Ở hạ long minh chưa bao h thấy nó có con cá rồng nào quá 40cm den 50cm

Mình có nói ở hạ long có cá lớn ko đâu. Hic.tại hồi chiều mình bận quá.kêu thằng e ra hạ long coi có bán cá con ko. Nó cũng ko rành về cá rồng nữa. Nó hỏi có bán cá kim ngưu ko.kaka.nhưg thực ra là mìh kêu nó hỏi kim long.hehe. Mới chơi mà đã gặp rắc rối.chắc còn dà dài đây.ai có hồ cá cũ loại nuôi cá rồng con ko nuôi nữa thì bán lai cho mih nha

3m nuôi đc 150 con ko.để đặt cá đã. Bỏ cá lòng tong zo nuôi dc ko.kakaa. Dạo này chim cò sao rồi.mùa này kêu nuôi chim là sợ rồi.hehe

Đầu tiên muốn chơi cá rồng bạn cần biết phân biệt sơ qua về cá đã, ở Bảo Lộc người chơi Ngân long cũng nhiều nhưng nói về cá rồng nhiều ng chỉ nghĩ cá rồng là ngân long mà chưa biết hết phân loại cá rồng thế nào, bản thân mình chơi cá rồng đã 7 năm, mang theo thú chơi đó từ SG về đây cũng 3 năm rồi, muốn chia sẻ để mọi ng cùng biết, nếu thú chơi cá rồng phổ biến hơn, nhiều ng chơi hơn ở Bảo Lộc cũng là điều đáng mừng, mình có ng chơi chung cũng vui.
phân cấp cá rồng theo giá trị từ nhỏ đến lớn thì mình nói theo hiểu biết của mình thôi nhé, phân chia theo size 15 - 20cm
1. Ngân long (Màu trắng bạc, dòng này nhỏ thấy đẹp, càng lớn càng nhiều lỗi, cơ bản nhất là xệ mắt, trề môi, bơi nghiêng mình,...) Và hầu như con nào trên 40cm đều bị, connào ko bị thì giá trị nhân lên.

2. Hắc long (VN sau này ko nhập dòng này nữa, giống ngân long nhưng đen hơn, ưu điểm của loài này là lớn ít mắc các lỗi như ngân long, lúc nhỏ rất đẹp, lúc lớn thấy ghê. :D
lúc nhỏ

Lúc lớn

3. Kim long úc: Tới dòng này chúng ta có thể đếm hàng vảy được rồi. Nó có 7 hàng vảy từ bụng đến lưng

4. Thanh long: Nếu Ngân và Hắc long là thuộc dòng cá rồng Nam Mỹ, Kim long úc thuộc cá rồng Châu Úc, thì Thanh long, Hồng long, Kim long, Huyết long thuộc cá rồng châu Á. Nói chung cá rồng đẹp và giá trị đều nằm ở Châu Á hết rồi :D
Thanh long ko có nghĩa là cá rồng màu xanh, nó chỉ có màu trắng, lớn lên vảy lên hình móng ngựa màu xanh

5. Hồng long: Từ loại này đến huyết long thì đều có giấy và chip, cái chip sẽ được bắn vào con cá (bằng đầu tăm) ứng với mã số trên giấy tờ khi con cá xuất trại. Tuy nhiên giờ ko tin được vì giấy tờ làm giả được nhiều.
Đây ko phải 1 dòng thuần chủng, nó được lai giữa huyết long và thanh long. Nó sẽ có được body huyết long và cái đuôi có màu (nhỏ thì đỏ, lớn lên cam hoặc vàng) còn màu vảy thì như thanh long thôi, có hình móng ngựa

6. Yelowtail
Dòng đuôi vàng này khá giống hồng long, đôi lúc là ko phân biệt giữa 2 loài này được, dòng này đuôi vàng chanh, thân giống màu thanh long. hồng long

7. Kim long hồng vỹ: Từ dòng này thì vảy bắt đầu có màu, con cá cũng giá trị hơn. Ae lưu ý dòngkim là cá màu nền vàng nhé
"Kim long hồng vỹ:" có nghĩa là rồng vàng vây đỏ. Nhưng lớn lên nhiều con vây ko còn đỏ nữa, đặc biệt là vây lưng
Kim long thuần chủng trưởng thành màu rất đẹp và đậm, nhưng chỉ lên tới hàng vảy thử 4 là hết, lưng sẽ đen hoặc có màu như thanh long. HÌnh ảnh hàng vảy ae tham khảo như sau:

8. Cao lưng hồng vỹ: highback hay viết tắt là HB
Trong dòng Hb có Hb golden, super HB, Hb HQ, HB special, HB royal,... trong đó Royal được đánh giá cao nhất
Là loài được lai giữa Kim long hồng vỹ (màu vảy lên hàng 4) và kim long quá bối (màu vảy lên hàng 6) để được 1 loại vảy leo cao hơn (gọi là cao lưng có nghĩa "gần tới lưng") màu vảy loài này leo lên được hàng 5.

Tuy nhiên ko có nghĩa con nào vảy hàng 4 cũng là Kim long hồng vỹ, vì có những con cao lưng mang gen Kim long hồng vỹ nhiều hơn thì nó cũng chỉ được hàng 4.
9. Kim long quá bối
Đây là loại đẹp nhất trong dòng kim, ko chỉ vảy leo lên hết hàng 6 có nghĩa là hết lưng ("quá bối" là qua lưng) mà màu sắc, ánh kim cũng đậm đà hơn HB và kim long hồng vỹ, có đầy đủ trai lưng và trai đuôi (cái này ai cần mình giải thích sau)
Tong-hop-gia-ca-kim-long-cac-loai-moi-nhat-2014-1_zps32aql2t2.jpg

cái lưng của quá bối không bị đen mà lên màu vàng

Tuy nhiên có con bối vẫn ko full lưng được. Vì vậy ko phải là ko full lưng là ko phải Bối, cái này ai chơi lâu sẽ biết.
Trong bối thì còn phân cấp: Bối 24k, 24k9999, bối đầu vàng (đầu cũng lên vàng chứ ko bị đen)
10. Ngoài ra dòng kim còn có dạng Blue base (viền vảy vàng, nền vảy xanh), cũng sẽ có HB blue base, Bối Bluebase ,Nói chung từ size 40 trở lên thì mới nhận thấy. Do vảy như vậy giá cũng cao hơn cá nền vàng, tuy nhiên kén ng chơi hơn, vì ai chơi kim cũng muốn 1 khối vàng hơn là nền xanh, tím

11. Huyết
Dĩ nhiên huyết là đỏ rồi, nhưng để cá đỏ đc, ngoài phẩm chất cá cao, tiền nhiều, còn phải đánh đèn, và đảm bảo nhiều chế độ nuôi đúng cách, ko phải con huyết nào cũng đỏ, thường thì size 30cm trở lên sẽ thấy có màu, trên 40cm lên cam, khoảng 50cm là đỏ dần. Chứ con huyết nhỏ rất giống hồng long, chẳng màu mè gì ngoài cái đuôi đỏ, thế nên mới có nhiều ng bị lừa :D

huyết long nhỏ

12. Thanh long Batik hoặc Nami
Giống thanh long nhưng thân có hoa văn, đôi lúc giá nó còn cao hơn huyết, bối
Tuy nhiên nó cũng kén ng chơi, nếu là mình mình cũng chơi huyết chứ ko chơi nó

13. Dòng cá biến dị, dị dạng (king, fafu long)
Do dị dạng nên chúng trở nên độc, dòng nào có các biến thể này.
chúng có thể gãy, gù, đặc biệt dòng gù lưng là có giá nhất (fafu long)
Dĩ nhiên chúng cũng phân theo giá trị cá rồng, rẻ nhất là fafu ngân - thanh - ... Fafu huyết cao giá nhất , đây là 1 con Fafu huyết điển hình

14. Bạch tuyết long (snow white - Bạch long oai chấn)
Đột biến, cá màu trắng như tuyết.
Cực kỳ hiếm trên thế giới, thế giới chỉ có vài con, ở VN hiện mình chỉ biết có 1 ng ở Hà Nội đang sở hữu 1 con, bác ấy tên Hiệp, chủ Shop cá rồng Yên Phụ

Ngoài ra ở mỗi loài còn có các dạng lai tạo, đột biến, các nhánh nhỏ thì dài dòng mình chưa liệt kê hết được như Abino,...
Nói chung cơ bản là như thế :D:D

Cái dòng này nó cũng rắc rối quá.nhiều loại quá.mới chơi thì nên nuôi loại nào. To hay nhỏ zay a?? Giá cã thì ok nữa. Chứ mua con đắt tiền.ko bík nuôi nó lại ra đi nữa.a cho e cái tham khảo nhé. Con nào ngoại hìh đc đc.hợp túi tiền mà người mới tập chơi hay nuôi.a gop ý cho e nha

Cái dòng này nó cũng rắc rối quá.nhiều loại quá.mới chơi thì nên nuôi loại nào. To hay nhỏ zay a?? Giá cã thì ok nữa. Chứ mua con đắt tiền.ko bík nuôi nó lại ra đi nữa.a cho e cái tham khảo nhé. Con nào ngoại hìh đc đc.hợp túi tiền mà người mới tập chơi hay nuôi.a gop ý cho e nha
Nếu e mới tập chơi mà ngại giá cao thì có thể chơi HB (cao lưng hồng vỹ) giá chỉ khoảng 1.7 - 2.7 triệu (từ loại thường tới đẹp) cho size 12 - 20 cm.
Còn các dòng rẻ như ngân long, thanh long, kim long úc, hồng long thì lớn lên ko đẹp.
Em nên chơi cá từ 15cm trở lên, size nhỏ hơn cũng có như 10cm - 12 cm, nhưng size 15cm này cá tương đối khỏe, sức đề kháng cao, đỡ bị bệnh tật như xù vảy, nấm/ CHơi cá rồng cần nước tốt nữa, nên lọc phải tốt để tránh cá bị nấm, bệnh..., size nhỏ cần sưởi để cá có thể cân bằng nhiệt độ, tránh nhiệt độ ban ngày và đêm chênh lệch cá dễ bị sốc nhiệt, xù vảy hoặc chết.

Hihi. Nói chung là chơi loại nào cung dc. Cá rông thi de nuôi. Quan trong là cho an uong thế nao để lên màu. Rồi hồ thế nào thôi. Chứ tra quan trong nuôi cá j. Mổi loại có nét đẹp riêng của mổi loại bạn à. Hihihi. Quan trong là mình thix thôi

Hihi. Nói chung là chơi loại nào cung dc. Cá rông thi de nuôi. Quan trong là cho an uong thế nao để lên màu. Rồi hồ thế nào thôi. Chứ tra quan trong nuôi cá j. Mổi loại có nét đẹp riêng của mổi loại bạn à. Hihihi. Quan trong là mình thix thôi
Để cá lên màu đẹp quan trọng là phẩm chất cá từ nhỏ và môi trường nuôi (nước, đèn, phông,...) thức ăn ko ảnh hưởng nhiều đâu bạn

Liên kết tài trợ:  Thuê xe tự lái