Tác Hại Nặng Nề Của Ánh Nắng Đến Da Trẻ Của Bạn

Da trẻ em mỏng hơn da người lớn
Mặc dù có cùng số lớp nhưng da của trẻ em chỉ dày bằng 1/5 so với da người lớn. Lớp sừng của da (lớp ngoài cùng của biểu bì) mỏng hơn và các tế bào của nó ít được đóng gói chặt chẽ hơn. Do đó, chức năng rào cản của nó kém hiệu quả hơn và tia nắng mặt trời được hấp thụ nhanh hơn và vào các lớp sâu hơn. Bạn có thể tìm hiểu thêm ở phần tìm hiểu cấu trúc và chức năng của da cũng như hiểu biết về làn da ở các độ tuổi khác nhau.
Sắc tố da kém phát triển ở trẻ sơ sinh và trẻ em
Tia nắng ảnh hưởng đến cấu trúc và vẻ ngoài của da
Melanin là chất tạo ra màu sắc tự nhiên cho da của chúng ta, hay còn gọi là sắc tố da. Khi chúng ta ra nắng, các tế bào của chúng ta sản xuất thêm melanin để bảo vệ chúng ta khỏi bị nám – đó là những gì chúng ta gọi là ‘rám nắng’. Trẻ em có melanocytes (tế bào sản xuất melanin) nhưng chúng chưa phát triển đầy đủ và do đó da của chúng ít được bảo vệ tự nhiên khỏi ánh nắng mặt trời. Trẻ em có làn da trắng, tóc đỏ hoặc có tàn nhang dễ bị cháy nắng hơn, vì da của chúng sản xuất ít hắc tố hơn.
Để biết thêm cách phòng chống và bảo vệ làn da của con bạn an toàn dưới ánh nắng hãy đọc thêm ở đây!

Liên kết tài trợ:  Thuê xe tự lái